Jump to content

จองตั๋วเครื่องบิน จองโรงแรม จองรถเช่า
แผนกบริการลูกค้า โทร 02-3737-555 จันทร์ - เสาร์ 09.00-18.00น.

ค้นหาข้อมูลท่องเที่ยวและการบินในเอชไฟล์ท เชิญด้านล่างนี้

หน้าแรก | เว็บบอร์ดรีวิว | จองตั๋วเครื่องบิน | จองโรงแรม | เที่ยวต่างประเทศ | เที่ยวในประเทศ | ลงโฆษณา

A380 ของการบินไทยไม่เอาไปบินลอนดอนแล้วนะครับ แต่ไปโอซาก้าแทน ^^

• Please log in to reply
33 replies to this topic

#21 hypoxia

hypoxia

สมาชิกใหม่กิ๊ก

Posted 23 August 2012 - 06:11 PM

Advertisements

เราก็ว่าไอ้ A380 เนี้ยมันจะเป็นภารมาก ดีนะที่ทีจีสั่งมาแค่ 6 ลำ เดี๋ยวจะรอดู EK ค่ะจะเจ๊งมั้ยเล่นสั่งมา 58 ลำเนี้ย ได้บินกันน้ำมันหมดอ่าวแน่

Advertisements

#22 coronaboii

coronaboii

สมาชิก Premium Economy

• LocationBangkok, Dublin, LA

Posted 23 August 2012 - 07:31 PM

thank u krub

#23 Amakung

Amakung

สมาชิก Business Class

Posted 23 August 2012 - 07:53 PM

เดี๋ยวจะรอดู EK ค่ะจะเจ๊งมั้ยเล่นสั่งมา 58 ลำเนี้ย ได้บินกันน้ำมันหมดอ่าวแน่

EK สั่งทั้งหมด 90 ลำครับ ล็อตแรก 58 + ล็อตหลัง 32

บอกตามตรงผมไม่ค่อยเชื่อนะครับว่า A380 ต้องเกือบเต็มเท่านั้นถึงจะคุ้มเพราะเหตุผลอย่างที่พี่ flyvirgin ยกมา และถ้าเทียบ A380 ที่เต็มลำกับ 777-300ER เต็มลำ A380 ยังคุ้มกว่าเยอะ ดังนั้นมันก็ต้องมีจุดหนึ่งที่ผู้โดยสารบน A380 ลดลงจนคุ้มเท่ากับ 777-300ER และถ้าต่ำกว่านั้นกลายเป็นว่า 777-300ER คุ้มกว่า (ทั้งที่ยังอาจมีจำนวนผู้โดยสารมากกว่า) อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของคนที่ไม่ได้เรียนอะไรเกี่ยวกับการบินเลยนะครับ

แต่เอาเถอะครับ ถ้าปล่อยให้ premium cabin ว่างบ่อยๆ ก็แย่อยู่ดี...

#24 herk

herk

สมาชิก Economy Class

Posted 23 August 2012 - 08:19 PM

380 คงเป็นงานหนักของแต่ละสถานีปลายทางที่จะหาผู้โดยขึ้นให้เต็มลำนะครับ ไหนจะ First / Business classs ที่ต้องเจ๋งจริง เรียกลูกค้าให้ได้
SQ เขาไม่เน้นลูกค้า Economy ของ 380 อย่างเดียวหรอกครับ ถ้า Suite class กับ Business class เต็มหมด เขาไม่แคร์ Eco แล้ว กรณีนั้นครึ่ง Eco ก็สบายๆเลย
ลูกค้า premium และ corporate เขา ขึ้น SQ จริงจัง บวกกับเขาเป็น HUB นักธุรกิจเดินทางจริงๆเสียด้วย

ผมว่ารอดูกันต่อไปว่า 380 จะไปที่ไหนบ้าง แต่หวังอีกละว่าเหตุผลหลักไม่ใช่เพราะนักบิน 747 ออกมาอ้าง แข็งข้อ ว่าข้าจะเอา London จะมา ลูก สามี ภรรยาไปเที่ยว อย่ามาแย่ง London ข้าไป!!

เห็นด้วยครับ แรงเสียดทานเยอะครับ ยังไง จัมโบ้ เค้ายังเป็นใหญ่อยู่ ใครละจะยอมเป็นเบอร์ 2 ง่ายๆครับ

#25 Seominwoo

Seominwoo

สมาชิกนั่งรถตุ๊กตุ๊ก

• Locationหลังการบินไทย

Posted 24 August 2012 - 02:10 PM

อยากให้เอาไปบิน เซี่ยงไฮ้จังเลย เวลาไปหายายจะได้นั่งเอสามแปดศูนย์

#26 fqmm1974

fqmm1974

สมาชิกปั่นจักรยาน

Posted 24 August 2012 - 05:45 PM

เดือนที่แล้ว (ก่อนโอลิมปิก) ไปลอนดอนมาครับ ราคาตั๋วชั้นประหยัด TG แพงกว่า EK ใบละหมื่นกว่าบาท เลยยอมเสียเวลาเปลี่ยนเครื่องครับ

อยากที่หลายๆท่านว่าไว้นะครับ Business Model ของ TG ถ้าเป็นอย่างที่หลายความเห็นว่าไว้ คงจะแปลกนะครับที่ TG ยังเล็งการมีจำนวนผู้โดยสารชั้นประหยัดไว้เป็นหลัก ทั้งที่หลายสายการบินเน้น ขั้นธุรกิจและสูงกว่า ที่ price sensitive น้อยกว่า --- ดูจาก EK ที่ชั้นบนเครื่อง A380 เป็น First และ Business ทั้งหมด

เอาละ ยังไงก็ขอให้โชคดีครับ

#27 TG992

TG992

• LocationL'arts CU.

Posted 24 August 2012 - 07:10 PM

ทำไมไม่เอาไปบิน NRT ก่อนล่ะครับนี้ KIX จะขายตั๋วชั้นพรีเมียมหมดหรอครับ NRT น่าจะขายได้ดีกว่านะ

#28 Amakung

Amakung

Posted 24 August 2012 - 09:16 PM

ทำไมไม่เอาไปบิน NRT ก่อนล่ะครับนี้ KIX จะขายตั๋วชั้นพรีเมียมหมดหรอครับ NRT น่าจะขายได้ดีกว่านะ

ลองอ่านที่คุณ Hikouki โพสไว้ตั้งแต่ต้นก่อนนะครับ แล้วค่อยว่ากัน

#29 more

more

สมาชิกนั่งแท็กซี่

• LocationChiangmai,Thailand

Posted 24 August 2012 - 09:19 PM

เห็นราคา Flight ฮ่องกงรึยังครับ
Royal Silk Class 26,240.-
Royal first Class 33,175.-
ลองเทียบดู
EK first class ประมาณ 31,000.-
Business class 20,000.-

แต่ TG ได้เปรียบเรื่องเวลา(economy class น่าจะเกือบเต็มทุกไฟลท์) ในขณะที่ EK ได้เปรียบที่ first class เป็น private cabin

ปล.ขากลับจากฮ่องกงไม่น่าจะบินกลับไทยเพราะเวลาไม่ได้(เป็นช่วงที่ผู้โดยสารกลับน้อย)น่าจะบินไปที่อื่นก่อนแล้วค่อยกลับมารับผู้โดยสารไฟลท์ดึกจะดีกว่า

#30 newuno

newuno

สมาชิกกำลังเช็คอิน

Posted 25 August 2012 - 12:52 AM

เห็นราคา Flight ฮ่องกงรึยังครับ
Royal Silk Class 26,240.-
Royal first Class 33,175.-
ลองเทียบดู
EK first class ประมาณ 31,000.-
Business class 20,000.-

แต่ TG ได้เปรียบเรื่องเวลา(economy class น่าจะเกือบเต็มทุกไฟลท์) ในขณะที่ EK ได้เปรียบที่ first class เป็น private cabin

ปล.ขากลับจากฮ่องกงไม่น่าจะบินกลับไทยเพราะเวลาไม่ได้(เป็นช่วงที่ผู้โดยสารกลับน้อย)น่าจะบินไปที่อื่นก่อนแล้วค่อยกลับมารับผู้โดยสารไฟลท์ดึกจะดีกว่า

แล้วจะให้บินไปไหนหล่ะครับ แล้วถ้าบินไปที่จุดหมาย C แล้วการบินไทยจะสามารถขายตั๋วและแข่งขันในเส้นทางไป C แวะฮ่องกงได้หรือเปล่า

#31 Amakung

Amakung

Posted 25 August 2012 - 12:57 AM

ผมว่า EK ไม่ได้เปรียบอะไรมากมายหรอกครับ (ยกเว้นราคาที่ถูกกว่า) ไฟลท์แค่ 2.45 ชั่วโมง (บินจริงน่าจะสองชั่วโมงครึ่ง) ถึงจะมีประตูปิดแต่คงมีน้อยคนที่ได้ใช้จริงๆ การบินไทยยังจะได้เปรียบกว่าเพราะเป็นของใหม่นะครับ

อย่าลืมว่าไฟลท์นี้มีจุดประสงค์เพื่อเทรนลูกเรือ คงจะดีกว่าถ้าให้เครื่องกลับมาที่กรุงเทพ เปลี่ยนลูกเรือเป็นอีกชุด แล้วบินไปสิงคโปร์ต่อ จากนั้นก็รับผู้โดยสารกลับมาในเที่ยวค่ำ ผมคิดว่าการบินไปสองที่น่าจะช่วยเรื่อง presence ได้ดีกว่านะครับ

#32 XeraphiMz

XeraphiMz

สมาชิก waiting list

• LocationBangkok, Thailand

Posted 25 August 2012 - 02:58 AM

โดยส่วนตัวผมคิดว่า ดีแล้วที่ไม่เอาไปบินลอนดอน เพราะถ้าบินลอนดอน จะต้องเหลือแค่ 910 ไฟล์ทเดียวแน่นอน
เพราะสล๊อทก็ไม่ได้ว่างให้บิน แถมเรื่องส้วนแบ่งทางการตลาดของแคงกรูรูท โดยสายการบินตะวันออกกลางสูบไปเต็มเหนี่ยวเลย

บิน FRA/CDG/NRT/SYD or MEL น่าจะไปรอดกว่า

#33 nutnano

nutnano

• Sponsor Member
  • LocationSARL Phaya Thai Station

Posted 25 August 2012 - 12:54 PM

เดือนที่แล้ว (ก่อนโอลิมปิก) ไปลอนดอนมาครับ ราคาตั๋วชั้นประหยัด TG แพงกว่า EK ใบละหมื่นกว่าบาท เลยยอมเสียเวลาเปลี่ยนเครื่องครับ

อยากที่หลายๆท่านว่าไว้นะครับ Business Model ของ TG ถ้าเป็นอย่างที่หลายความเห็นว่าไว้ คงจะแปลกนะครับที่ TG ยังเล็งการมีจำนวนผู้โดยสารชั้นประหยัดไว้เป็นหลัก ทั้งที่หลายสายการบินเน้น ขั้นธุรกิจและสูงกว่า ที่ price sensitive น้อยกว่า --- ดูจาก EK ที่ชั้นบนเครื่อง A380 เป็น First และ Business ทั้งหมด

เอาละ ยังไงก็ขอให้โชคดีครับ

ตลาดกรุงเทพฯ ส่วนใหญ่เป็นตลาด Leisure ครับ ไม่่ใช่ตลาด Business แบบสิงคโปร์หรือดูไบ

#34 PeterP.™

PeterP.™

• LocationBetween the moon and New York City

Posted 31 August 2012 - 01:15 PM

เมื่อก่อนพอนึกถึงเส้นทางที่ A380 ของการบินไทยจะต้องบิน ผมนึกถึง LHR เป็นจุดบินแรกเลยแฮะ แล้วค่อย FRA

ผมเป็นคนหนึ่งที่ได้มีโอกาสไปเยือน LHR ค่อนข้างบ่อย (แต่ไม่เคยได้บิน TG เลย.....เป็นเพราะเรื่องราคา) ที่นั่นเป็นจุดรวม A380 จากหลายๆที่ ซึ่งผมก็เคยฝันไว้ว่าจะได้เห็น A380 ของป้าหางม่วงไปจอดอยู่ท่ามหลาง SQ QF EK แต่ถ้าไม่มีผดส.มา fill เครื่อง บินไปไม่คุ้ม ไม่บินก็ดีครับ

เหตุผลที่ผดส.ใสเส้นทางนี้ไม่เยอะ คงเป็นเพราะเรื่องราคาอย่างที่หลายๆท่านได้กล่าวไป ครั้นจะมาแข่งในเส้นทาง Kangaroo Route เท่าที่ผมเคยดูอยู่บ่อยๆ ไป-กลับอยู่ราวๆพันปอนด์ต้นๆ ซึ่งเป็นราคาเดียวกับหลายๆสายแถวๆบ้านเรา เช่น SQ CX MH ซึ่งถ้าราคาใกล้เคียงกัน คนก็คงแห่ไป SQ มากกว่าจะมาบิน TG

มีสมาชิกท่านหนึ่งแนะนำเรื่องเอา A380 มาบินเชียงใหม่ ผมเชื่อว่าถ้าการบินไทยเอามาบินได้ คงวางแผนเอามาบินมานานแล้วครับ ถึงจะเป็นไฟลท์เทรนลูกเรือก็เหอะ เคยอ่านเจอว่า CNX ไม่รองรับ A380 ครับ ที่เราเห็น A380 ของ Airbus บินไปลงเชียงใหม่ตอนโชว์เครื่องนั้น เครื่องบินต้องจอดไกลจากตัวอาคาร ไม่สามารถใช้งวงช้างได้ อย่างนี้ถ้าผดส.เยอะมากจริงๆเวลา Unload/Load ผดส. + สัมภาระคงจะทุลักทุเลไม่น้อยครับ ถูกผิดขออภัยครับ

2 user(s) are reading this topic

0 members, 2 guests, 0 anonymous users

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.