Jump to content

จองตั๋วเครื่องบิน จองโรงแรม จองรถเช่า
แผนกบริการลูกค้า โทร 02-3737-555 จันทร์ - เสาร์ 09.00-18.00น.

ค้นหาข้อมูลท่องเที่ยวและการบินในเอชไฟล์ท เชิญด้านล่างนี้

หน้าแรก | เว็บบอร์ดรีวิว | จองตั๋วเครื่องบิน | จองโรงแรม | เที่ยวต่างประเทศ | เที่ยวในประเทศ | ลงโฆษณา

Intercontinental Chongqing พักอย่างหรู แสนสบาย กลางถนนคนเดินเมืองฉงชิ่ง

• Please log in to reply
21 replies to this topic

#1 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

สมาชิก Business Class

• Sponsor Member
  • Locationเชียงใหม่

Posted 11 March 2012 - 05:05 PM

Advertisements

จากทริปฉงชิ่ง บินมากับ China Southern เรียบร้อยตามกระทู้นี้
http://www.hflight.n...ums/topic/8280-

ได้เวลาพักโรงแรมสบายๆ กันบ้าง
จริงๆ เมืองฉงชิ่ง มีโรงแรมเชนอินเตอร์มากมายเลยครับ
ที่สำคัญ ราคาไม่ได้โหดร้ายมากเมื่อเทียบกับที่อื่น
ลองเปรียบเทียบราคาดูใน Hotelscombined.com ดูก่อนก็ได้ครับ
http://www.hotelscom...y/Chongqing.htm

คือโรงแรมระดับพันต้น นอนได้สบายๆ ก็มีเยอะมาก
แต่ถ้าอยากพักโรงแรมหรู เชนอินเตอร์ ราคาก็อยู่ในช่วง 2 พันปลาย 3 พันกลางๆ ต่อคืน หาได้ครับ
เรียกได้ว่า ถ้าจ่ายเท่ากัน นอนที่ฮ่องกงได้ห้องรูหนู แต่จ่ายที่ฉงชิ่งได้ห้องขั้นเทพกันเลยทีเดียว
เหมาะสำหรับใครที่ตั้งใจบินมาพักผ่อน เปลี่ยนบรรยากาศ

ไหนๆ ก็จองตั๋วได้ถูกแล้ว ก็มาลงกับโรงแรมซะเลย ....
ทริปนี้ ผมมีโอกาสได้พักที่โรงแรม Intercontinental Chongqing 2 คืนครับ
ทำเลที่ตั้งผมคิดว่า ก็โอเคเลยนะครับ อยู่ติดถนนคนเดิน กลางย่านช๊อปปิ้ง
ที่เรียกว่าย่าน Jeifangbei ที่สามารถเดินเล่นได้ตลอดทั้งวันจรดกลางคืนเลยครับ

ชีอปกันได้อย่างสนุกสนาน จะเดินทางด้วยรถไฟฟ้าก็ใช้เวลาเดินประมาณ 10 นาที
ถ้าเรียกแท๊กซี่ก็มีเต็มเมืองครับ
หรือจะเดินไปตลาดค้าส่ง สินค้าราคาถูกเพียบ ก็ไม่ไกลมากเท่าไหร่
เรียกได้ว่า ถ้ามาฉงชิ่ง มีงบประมาณถึง ผมก็แนะนำครับ สบายๆ

Attached Thumbnails

• luie and lilomelody like this

Advertisements

#2 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 05:16 PM

เรามาถึงซะค่ำมืดครับ แฮ่ๆๆๆ พาไปสำรวจห้องพักกัน

โรงแรมนี้มีห้องพักตั้งแต่ชั้นที่ 20 ขึ้นไปนะครับ พอดีผมโชคดีได้ชั้น 37 เกือบสุดเลย
โดยห้องอาหารอยู่ชั้น 8 และกลุ่มฟิตเนส ซาวน่า สระว่ายน้ำในร่มอยู่บนชั้น 7 ครับ
เลยคิดว่า ใครที่งบถึง มานอนโรงแรมเชนนี้ที่นี่ไม่น่าจะผิดหวัง

ห้องหับอาจจะค่อนข้างใหญ่นิดนึงนะครับ แต่ห้องอื่นๆ ก็คล้ายๆ กัน
พอดีห้องนี้เป็น Club Intercontinental Floor ห้องใหญ่กว่าและมีอินเตอร์เน็ตสาย LAN ให้ใช้ฟรี
(ถ้าเป็นกลุ่ม Superior ปกติจะไม่มีอินเตอร์เน็ตให้นะครับ)

ปล. อินเตอร์เน็ตจีนเล่น Facebook / Twitter ผ่านเว็บไซต์ตรงๆ ไม่ได้นะครับ แต่ใช้ผ่าน App บนมือถือได้ไม่มีปัญหา

#3 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 05:21 PM

ด้วยความที่พื้นที่ค่อนข้างแพง ดังนั้นชั้น Lobby ก็ไม่ได้กว้างอะไรมาก
แถมย้ายห้องอาหารไปไว้บนชั้น 8 ด้วย เวลาตอนช่วงเร่งด่วนอาจจะต้องรอลิฟท์นิดนึง
แต่มีลิฟท์ 6 ตัววิ่งอย่างเร็วครับ ไปชั้น 37 แป๊บเดียวเท่านั้น

มาถึงแล้ว ห้องพักมีเล่นระดับเล็กน้อย
ห้องหับกว้างขวางดี เตียงหนานุ่ม (แต่ก็แอบงง จัดเตียงเดี่ยวมาให้)

#4 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 05:24 PM

มีมุมทำงานอยู่ทางนู้น สาย LAN ก็อยู่ทางนู้นนน ทีวีมีทั้งอินเตอร์และจีน
มีหนังสือพิมพ์ภาษาอังกฤษ ส่งตรงถึงห้องทุกวัน

แล้วก็มุมนอนเล่น
ห้องนี้จะอยู่ตำแหน่งเสาพอดี ดังนั้นหน้าต่างก็จะเล็กๆ กะทัดรัด

#5 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 05:27 PM

มองออกไปทางประตูห้อง ....
ห้องน้ำแบบกระจก นอนแช่น้ำดูทีวีได้ ครั้นไม่อยากโชว์ก็ปิดม่านมู่ลี่ได้

อุปกรณ์ในห้องครบครันตามมาตรฐานเชนดังครับ

#6 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 05:32 PM

ตู้เสื้อผ้า .... อุปกรณ์ครบ

ที่รีดผ้า และเตารีด มีให้พร้อม ตู้ใหญ่ๆ 2 ตู้แขวนกันไปเลย

ส่วนตู้เซฟ ...
ผมลองทดสอบดู ใส่รหัสผ่านเข้าไปปรากฎว่า ตู้แฮงค์เปิดไม่ได้ โชคดีแค่ลอง ยังไม่ได้ใส่อะไรเข้าไปในตู้
ก็เลยต้องแจ้ง จนท.โรงแรมมาจัดการให้ เพราะเดี๋ยวหาว่าแขกออกไปแล้วไม่ได้ปลดล๊อกเซฟให้ เหอๆ
เลยแนะนำว่าต่อไปถ้าจะเอาของมีค่าเก็บในเซฟ ไม่ว่าจะโรงแรมหรูหรือไม่ ต้องให้ทดลองก่อนว่าล๊อกได้ และปลดล๊อกได้จริงๆ
อย่าเพิ่งใส่ของเข้าไปครับ

อุปกรณ์หม้อต้มทั้งหลาย ชากาแฟ complimentary
Welcome Fruit
และเปิดดูตู้เย็นที่ไม่มีอะไรฟรี

#7 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 05:36 PM

เอาหล่ะครับ น่าจะครบแล้ว เดี๋ยวลงไปเดินเล่น
ชมถนนคนเดินยามค่ำคื่นน่าจะดีกว่า

มองจากข้างบนเห็นถนนข้างล่างเปิดไฟอยู่ ตรงนั้นคือปากถนนคนเดินหล่ะครับ ....
มองออกไปเห็นวิวสะพานและทางปากแม่น้ำเจียหลิงกับแยงซีเกียงมาบรรจบกัน

ผมก็เลยคิดว่า โรงแรมนี้ทำเลดีใช้ได้เลยครับ

#8 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 05:40 PM

ลงมาจากขั้นบนปุ๊บ ออกจากโรงแรมเลี้ยวซ้ายก็เจอเลยครับ .... เดินไปได้เรื่อยๆ
ไฟปิดราวๆ 5 ทุ่มนะครับ

ข้างๆ กันก็มีห้างให้ช๊อปได้ (ในช่วงกลางวัน)
ค่าครองชีพที่นี่ก็ไม่ถือว่าแพงเลยครับ น่าจะพอๆ กับกรุงเทพนั่นแล
ประหยัดกว่าฮ่องกงมากมายทีเดียว เหมาะสำหรับมาเปลี่ยนบรรยากาศครับ

เดินไปนิดเดียวก็ถึงหอนาฬิกา อันเป็นสัญลักษณ์ของย่าน Jaifangbei แล้วครับ

#9 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 05:47 PM

ขาช๊อป กลางวันจัดมาได้เลยครับ .... ร้านเพียบ

ถ้าไม่แบรนด์เนมก็มีเยอะอยู่นะครับ
เห็นสาวๆ ก้เป็นปลื้มกับการละลายเงินหยวนกันมาก :D

เดินไปหน่อยหนึ่งก็จะถึงสถานีรถไฟฟ้า Lin Jiang Men (รวมๆ เดินจากโรงแรมประมาณ 10 นาทีถึงสถานีรถไฟฟ้าครับ)

#10 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 05:52 PM

กลับมาดีกว่า ....
ดูผังโรงแรมนิดนึงนะครับ

และบรรยากาศตอนเช้า มีแต่หมอก อากาศประมาณ 8 องศาเซลเซียส หนาวดีๆ :D
มองไปเห็นหอศิลป์อะไรซักอย่าง อยู่ปากแม่น้ำ .... (จะเห็นว่ากำลังก่อสร้างสะพานเพิ่มอีก)

#11 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 05:57 PM

ใกล้ๆ โรงแรม ก็มีภัตตาคารใหญ่ ที่รสชาติก็โอเคเลยครับ ราคาไม่ได้แพงมาก

เดินออกจากโรงแรมเลี้ยวขวาแล้วเลี้ยวขวาเลียบอาคารมาเรื่อยๆ
ก็จะเห็นอาคารใหญ่อยู่ทางซ้าย ในภาพนี้ ภัตตาคารอยู่บนชั้น 3 ครับ ขึ้นลิฟท์ไปได้เลย
แต่ถ้าจะช๊อปก่อนดูของข้างล่างก่อนก็ได้ครับ

ร้านอะไรที่เป็น 123 ชั้น 3 นั่นแลครับ
ข้างล่างมีของขาย ข้างบนเป็นภัตตาคาร
ของจิ้มๆ รสแซ่บ ผมไม่แน่ใจว่าเรียกว่าอะไร แต่ถ้าเป็น "หมาล่าทั่ง" จะเป็นอีกแบบหนึ่งนะครับ

ทางฉงชิ่งจะเป็นอาหารจีนสไตล์เสฉวน เน้นความเผ็ด เผ็ดได้โล่ห์กันเลยทีเดียว .... (เผ็ดจนลิ้นชา)

ภาพสุดท้ายจะเห็นว่าปากทางเข้าลิฟท์ อยู่ห่างจากโรงแรมอินเตอร์คอนฯ นิดเดียวเอง ....

#12 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 06:15 PM

อ้อ ชื่อร้านคือ Shinfang 123

ร้านนี้ มีเมนูจีนก็จริง แต่ก็มีภาพ และมีราคากำกับไว้ครับ
เป็นเงินบาทเท่าไหร่ก็คูณ 5 ไปเท่านั้นเอง ราคาโดยรวมไม่ถือว่าสูงเท่าไหร่

จิ้มๆ สั่งได้อยู่ หน้าตาอาหารพอดีเป็นเซ็ทโต๊ะจีนก็ประมาณนี้ครับ
รสชาติก็ใช้ได้เลย แต่ถ้าใครไม่ชอบอะไรที่เผ็ดๆ แบบแซ่บเกินพิกัดจนลิ้นชา อาจจะไม่ชอบก็เป็นได้

#13 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 06:24 PM

หน้าตาอาหารโต๊ะจีนเป็นเช่นนี้ ....

ทั้งหมดยังลงไม่ครบนะครับ เวลาทานๆ ไปเค้าก็จะลงมาเรือ่ยๆ (แล้วแต่จะสั่งนะครับแต่อันนี้เค้าจัดเต็มมม จัดหนักมากกก)
ไม่มีการเก็บจานเก่าออกด้วย จะมีแต่ซ้อนๆ กันขึ้นไป แฮ่ๆๆๆ

อาหารส่วนใหญ่อาจจะค่อนข้างหนักไปทางเผ็ดนะครับ (ดูสีซะก่อน) ใครไม่ชอบเผ็ดก็อาจจะลองดูเมนูอื่นก็ได้

อันล่างๆ เหมือนเป็นยำเห็ดหูหนูครับ ทานกับพริกและกระเทียมสดๆ และที่ถัดออกไปหน้าตาคล้ายๆ ขนมปัง
คือเต้าหู้ทอดฝานบางๆ ครับ (รู้สึกจะประมาณ 15 หยวน) รสชาติดีใช้ได้เลย แนะนำครับ

อันล่างเป็นกุ้งลอปสเตอร์ อาหารจีนที่นี่ไม่เหมือนทางฮ่องกง-กวางโจว(กวางตุ้ง) ซะทีเดียวครับ
มาแนวแบบรสชาติถึงใจ ก็ถือว่าเป็นสวรรค์น้อยๆ สำหรับนักชิมเลยครับ
มาเปลี่ยนบรรยากาศซัก 4 วัน 3 คืนผมว่ากำลังดีเลย

ล่างสุดนี่ เอ่อ เห็นพริกไหมครับ แถวนี้เค้ากินพริกกันเป็นเรื่องธรรมชาติ :D

#14 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 06:28 PM

พริกเต็มไปหมดเลยทีเดียว :D

เมนูปูทอดกรอบ แบบเคี้ยวกระดองปูได้เลยทีเดียว
นอกจากนี้ ยังมี ซี่โครงหมูทอด(แบบชุบแป้งทอด) และซุปซี่โครงหมูให้ชิมได้อีก

ส่วนปลาไม่แน่ใจว่าเป็นปลาอะไรนึ่งซีอิ้ว แต่เนื้อปลานุ่มกำลังดี

ปิดท้ายด้วยของหวานคล้ายๆ รวมมิตรแต่รสชาติจืดกว่า
และอะไรซักอย่างหนึ่ง เหมือนแป้งแต่ใส้ในเป็นมะม่วง อันนี้อร่อยมาก (แนะนำ !!)

#15 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 06:37 PM

หนังท้องตึงจะเดินกลับไปงีบที่โรงแรมอินเตอร์คอนฯ เลยก็ได้ครับ ... อยู่แค่นี้เอง ... :D

แต่ผมจะพาไปเดินชมตลาดค้าส่ง ที่อยู่ระยะเดินจากโรงแรมประมาณ 5 นาทีเท่านั้นเอง
เรียกได้ว่า กลุ่มพ่อค้าแม่ขาย หรือใครที่อยากจะซื้อของกลับมาขายหรือมาแจกเพื่อนฝูง ก็ลองมาดูได้ครับ
ตลาดค้าส่งนี้จะอยู่ติดกับห้างคาร์ฟูร์

ถ้าออกจากโรงแรมเลี้ยวขวา แล้วก็เดินไปตามถนน(ไม่ต้องเลี้ยวขวาวกมาร้านอาหารนี้นะครับ) พอถึงสามแยกเลี้ยวซ้าย เดินตรงไปเรื่อยๆ
ข้ามถนนทางด้านขวาจะเริ่มเป้นพวกร้านขายส่ง ขายของราคาถูกๆ เช่นกระติกน้ำร้อน 10 หยวน
เดินตรงไปเจอแยกเลี้ยวขวาอีกทีนึง ก็จะเจอห้างค้าส่งขนาดใหญ่แล้วครับ อยู่ติดกับคาร์ฟูร์เลย มีทั้งหมด 8 ชั้น เลือกได้ตามอัธยาศัย
(พอดีผมมีเวลาน้อยมากครับเลยไม่ได้เดินสำรวจ ไว้มาแก้มือคราวหน้าแฮ่ๆๆ)

#16 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 06:39 PM

ระหว่างทางกลับโรงแรม มีร้านขายของอารมณ์ตลาดนัดจตุจักรมากมาย
ราคาค่อนข้างโอ แต่ก็อย่าลืมคิดว่า ตาดีได้ตาร้ายบางทีก็เสียหนักนะครับสำหรับสินค้าจีน

#17 ยุ่งชะมัด..สัตวแพทย์

Posted 11 March 2012 - 06:45 PM

คห. สุดท้ายแล้วครับ

ไม่ได้พุดถึงบุฟเฟต์โรงแรมเลย มื้อเช้าก็มีอาหารหลายๆ อย่างให้เลือก
ไม่ว่าจะสไตล์ตะวันตก หรือเอเชีย หรือสไตล์จีนแท้ๆ มีทั้งโจ๊ก ติ่มซำ ซาลาเปา อาหารเป็นกับทานกับข้าวต้ม เลือกได้ตามอัธยาศัยครับ
เปิดตั้งแต่ 6.30 - 10.30 น. แจ้งห้องพักแล้วเข้าไปทานได้เลย อยู่บนชั้น 8 ครับ

รวมๆ ที่นี่ก็โอเคครับ ราคาถือว่าก็น่าจะเป็นอินเตอร์คอนฯ ที่ไม่ได้แพงมากเมื่อเทียบกับที่อื่นๆ
อย่างที่บอกข้างต้นครับว่า โรงแรมเชนที่นี่ราคาไม่โหดร้ายมาก ได้ห้องสภาพที่ดีกว่า แต่จ่ายเท่ากับที่ฮ่องกง
แต่ใครที่ต้องการห้องประหยัดกว่านี้ก็มีให้เลือกมากมายเลยครับ ลองคลิ๊กๆ ดูที่ hotelscombined.com เปรียบเทียบราคาแต่ละเว็บเอเจ้นท์ดูก่อนก็ได้ครับ

ขอขอบคุณที่ติดตามอ่านมาจนจบครับ

• luie likes this

#18 penpeer

penpeer

• LocationBangkok Metro

Posted 11 March 2012 - 08:47 PM

ขอบคุณสำหรับรีวิวโรงแรมดี ๆ นะครับ น่าพักจังเครือโรงแรม Intercon เนี่ย ผมกำลังจะไปพักอยู่พอดีเลย อิอิ
เดี๋ยวจะเอารีวิวมาฝากครับ

#19 alokaya

alokaya

• Location+เกษตร บางเขน+

Posted 14 March 2012 - 03:35 AM

ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับผม

อยากไปเที่ยวบ้างจังเลยครับ หางแดงเปิดหวังว่าคงมีโอกาสนะ ฮ่าๆ

#20 luie

luie

• Premium Members
  • Locationบางบัวทอง

Posted 19 March 2012 - 05:53 PM

ชอบมากเลยหมอ มีจองไปเดือน พ.ย. กำลังหาข้อมูลอยู่พอดีเลยครับ

เยี่ยมมากครับ ขอบคุณมาก

แม่ประนอม

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users

ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Galileo (แสดงผล waiting list)     ค้นหา ตั๋วเครื่องบินด้วยระบบ Amadeus (เแสดงเฉพาะที่นั่งว่าง)

ติดต่อเจ้าหน้าที่แผนก ตั๋วเครื่องบิน โทร 02-3737-555 / จันทร์ - ศุกร์ 09.00~18.00 น. // เสาร์ 09.00-16.00 น.